Câu hỏi:

Tôi xin hỏi, hồ sơ xin cấp giấy phép lao động cho lao động kỹ thuật không có chứng chỉ, giấy chứng nhận thì có thể sử dụng xác nhận kinh nghiệm 5 năm làm việc để chứng minh không?
Ngày hỏi 09/11/2023

Lĩnh vực: Lĩnh vực khác
Công dân: Nguyễn Thị Hồng Ngọc
A6-11 Monbay

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Lao động - Thương binh và Xã hội

Căn cứ quy định của pháp luật, Sở Lao động - TB&XH trả lời như sau:

1. Tại khoản 6 Điều 3 Nghị định 152/2020/NĐ-CP ngày 30/12/2020 của Chính phủ, được sửa đổi, bổ sung tại điểm c khoản 1 Điều 1 Nghị định số 70/2023/NĐ-CP ngày 18/9/2023 của Chính phủquy định về người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam và tuyển dụng, quản lý người lao động Việt Nam làm việc cho tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam có quy định:

"Lao động kỹ thuật là người lao động nước ngoài thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Được đào tạo ít nhất 1 năm và có ít nhất 3 năm kinh nghiệm phù hợp với vị trí công việc mà người lao động nước ngoài dự kiến làm việc tại Việt Nam.

b) Có ít nhất 5 năm kinh nghiệm làm công việc phù hợp với vị trí công việc mà người lao động nước ngoài dự kiến làm việc tại Việt Nam".

2. Tại điểm b khoản 4 Điều 9 Nghị định 152/2020/NĐ-CP ngày 30/12/2020 của Chính phủ được sửa đổi, bổ sung tại điểm b khoản 5 Điều 1 Nghị định số 70/2023/NĐ-CP ngày 18/9/2023 của Chính phủ có quy định:

"Giấy tờ chứng minh chuyên gia, lao động kỹ thuật theo quy định tại khoản 3, 6 Điều 3 Nghị định này bao gồm 02 loại giấy tờ sau:

Văn bằng hoặc chứng chỉ hoặc giấy chứng nhận;

Văn bản xác nhận của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp tại nước ngoài về số năm kinh nghiệm của chuyên gia, lao động kỹ thuật hoặc giấy phép lao động đã được cấp hoặc xác nhận không thuộc diện cấp giấy phép lao động đã được cấp".

Như vậy, căn cứ quy định nêu trên thì văn bản xác nhận kinh nghiệmlàm công việc phù hợp với vị trí công việc mà người lao động nước ngoài dự kiến làm việc tại Việt Nam với thời gian 05 năm do cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp tại nước ngoài cấp có thể dùng để chứng minh là lao động kỹ thuật.



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Thống kê truy cập
Hôm nay: 12802
Đã truy cập: 61764791

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.