Câu hỏi:

Xin chào các anh chị, cô chú lãnh đạo tỉnh Quảng Ninh. Tôi là Vũ Đình Đông, thường trú tại Thôn 9, Sông Khoai, Quảng Yên, Quảng Ninh. Nhiều năm qua khu vực ngõ xóm chỗ chúng tôi sử dụng nước máy rất vất vả và khó khăn, nhà nhà phải lắp thêm máy bơm để hút nước, nhưng cũng rất khó để hút được, và luôn sống trong cảnh canh nước, trực nước thiếu nước nhiều năm nay. Tuy nhiên khi ra mặt đường chính của thôn thì tất cả các nhà ngoài mặt đường đều nước khoẻ lên đến tận téc. Tất cả bạn bè, người thân từ nơi khác đến chơi đều nói là nước máy như thế không ổn. Có thể là nhiều khu vực ngõ xóm khác cũng có thể gặp tình trạng như chúng tôi. Có thể là do ngày xưa khi lắp đặt nước máy các anh chị kỹ thuật viên đã không tính toán đến vấn đề lưu lượng tối đa có thể chảy và cũng ko tính đến số hộ sử dụng nước, nên tôi thấy hiện tại đường ống chính của cả 1 khu xóm, 1 ngõ chỉ là ống Phi 27. Tôi có ý định lắp 1 mình 1 đường ống lớn từ đường cái vào nhà (~300m) với đường ống lớn hơn, nhưng có nhận được câu trả lời là không được lắp riêng như thế. Vậy tôi có một vài thắc mắc muốn được gửi đến các anh chị, cô chú như dưới đây: - Hệ thống nước máy, các công ty cổ phần nước máy tại từng địa phương là doanh nghiệp tư nhân hay cổ phần có nguồn vốn nhà nước? và nếu là cổ phần có nguồn vốn nhà nước thì tỉnh uỷ có các tiêu chí quản lý các doanh nghiệp này từ phía tỉnh uỷ hay họ hoạt động độc lập? - Tỉnh có các quy định rõ ràng về tiêu chuẩn cơ sở hạ tầng, đường ống nước, điện... cho từng quy mô dân cứ, từng khu vực theo 1 tiêu chí chung của tỉnh hay không hay các doanh nghiệp tự do hoạt động theo tiêu chuẩn riêng của họ? - Liệu Tỉnh có kế hoạch quy hoạch nhưng vùng thiếu thốn và cơ sở hạ tầng kém như khu vực chỗ tôi hay không? (bao gồm huy động nguồn lực từ người dân có nguyện vọng) hay chỉ những nơi nào có nguyện vọng thì nộp đơn lên, Và nếu có nhu cầu thì cách thức nộp là nộp từ đâu, phòng tài nguyên môi trường hay trưởng thôn?
Ngày hỏi 26/08/2023

Lĩnh vực: Tài nguyên Môi trường
Công dân: Vũ Đình Đông
Thôn 9, Sông Khoai, Quảng Yên, Quảng Ninh.

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Thị xã Quảng Yên

Trả lời:

* Hiện trạng sử dụng nước sạch khu vực nhà công dân Vũ Đình Đông:

Sau khi nhận được câu hỏi của công dân, UBND thị xã đã chỉ đạo Phòng Quản lý đô thị cùng với UBND xã Sông Khoai kiểm tra hiện trạng đấu nối cấp nước của hộ công dân Vũ Đình Đông tại thôn 9, xã Sông Khoai. Hiện trạng ghi nhận nhà hộ công dân đã được đấu nối, cung cấp sử dụng nước sạch. Tuy nhiên nguồn nước được cung cấp có áp lực khá thấp (nước không đầy vòi).

* UBND thị xã xin trả lời một số nội dung câu hỏi cụ thể của công dân, như sau:

(1) Hệ thống nước máy, các công ty cổ phần nước máy tại từng địa phương là doanh nghiệp tư nhân hay cổ phần có nguồn vốn nhà nước? và nếu là cổ phần có nguồn vốn nhà nước thì Tỉnh uỷ có các tiêu chí quản lý các doanh nghiệp này từ phía Tỉnh uỷ hay họ hoạt động độc lập?

Hiện nay, nguồn nước sạch cấp trong khu vực được cung cấp từ Trạm cấp nước Sông Khoai do Trung tâm Nước sinh hoạt và Vệ sinh môi trường nông thôn thuộc Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn tỉnh Quảng Ninh quản lý, vận hành. Trạm cấp nước Sông Khoai đã đi vào hoạt động từ nhiều năm nay. Hiện nay, UBND tỉnh đã chỉ đạo Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn lập Đề án chuyển đổi mô hình hoạt động đối với các Trạm cấp nước (Trong đó có trạm cấp nước Sông Khoai, Hiệp Hoà) theo hướng cổ phần hoá. Tuy nhiên đến thời điểm hiện tại chưa thực hiện xong việc cổ phần hoá các trạm cấp nước nói trên.

(2) Tỉnh có các quy định rõ ràng về tiêu chuẩn cơ sở hạ tầng, đường ống nước, điện... cho từng quy mô dân cư, từng khu vực theo 1 tiêu chí chung của Tỉnh:

Các trạm cấp nước trên địa bàn tỉnh thực hiện việc cấp nước theo Quy chuẩn kỹ thuật Quốc gia QCVN 01: 2009/BYT ban hành theo Thông tư số: 04/2009/TT - BYT ngày 17/6/2009 của Bộ Y tế.

(3) Liệu Tỉnh có kế hoạch quy hoạch những vùng thiếu thốn và cơ sở hạ tầng kém như khu vực chỗ tôi hay không? (bao gồm huy động nguồn lực từ người dân có nguyện vọng) hay chỉ những nơi nào có nguyện vọng thì nộp đơn lên, Và nếu có nhu cầu thì cách thức nộp là nộp từ đâu, phòng Tài nguyên- Môi trường hay trưởng thôn:

UBND tỉnh đã chỉ đạo Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn lập Đề án chuyển đổi mô hình hoạt động đối với các Trạm cấp nước (Trong đó có trạm cấp nước Sông Khoai, Hiệp Hoà) theo hướng cổ phần hoá để huy động nguồn lực ngoài ngân sách tham gia bỏ vốn, đầu tư kinh doanh, cung cấp nước sạch. Đến thời điểm hiện tại, do nhu cầu sử dụng nước sạch của nhân dân trên địa bàn tăng cao, cùng với việc không được cấp kinh phí duy tu, sửa chữa, nâng cấp công suất nên Trạm cấp nước Sông Khoai đang hoạt động quá tải, không đảm bảo lưu lượng cấp nước cho nhân dân; xảy ra tình trạng một số hộ dân cuối nguồn, xa trung tâm (các hộ như hộ ông Vũ Đình Đông tại thôn 9, xã Sông Khoai) có áp lực nước thấp, lưu lượng không đáp ứng nhu cầu sử dụng. Do còn vướng trong quá trình Cổ phần hoá các trạm cấp nước nên việc đầu tư nâng cấp trên địa bàn tỉnh chưa thể được thực hiện.

* Biện pháp cải thiện điều kiện cấp nước khu vực

- Để đảm bảo cung cấp nước sinh hoạt cho nhân dân, tháng 6/2022, UBND thị xã đã giao UBND xã Sông Khoai tổ chức họp dân, đánh giá nhu cầu để đề nghị Công ty CP nước sạch Quảng Ninh phối hợp với nhân dân đầu tư tuyến ống cấp nước cho nhân dân khu vực Sông Khoai 2 để cấp nước nhưng chưa thực hiện được do khó khăn trong việc huy động nguồn lực đễ phối hợp đầu tư, cộng với việc giá cấp nước cao nên việc đưa Công ty CP nước sạch Quảng Ninh tiếp quản địa bàn, cấp nước chưa được nhân dân đồng thuận.

- Trước mắt, để cải thiện nguồn nước, UBND thị xã đã chỉ đạo UBND xã Sông Khoai làm việc với các đơn vị liên quan để đấu nối nguồn nước từ khu vực Đồng Bái, xã Hiệp Hoà (nguồn nước từ Trạm cấp nước Hiệp Hoà do Trung tâm Nước sinh hoạt và Vệ sinh môi trường nông thôn của Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn quản lý) để cấp nước cho nhân dân thôn 9, việc bổ sung nguồn cấp sẽ làm giảm số lượng hộ đấu nối từ Trạm cấp nước Sông Khoai; qua đó làm tăng lưu lượng và áp lực nước đối với hộ ông Vũ Đình Đông và một số hộ dân khác tại thôn 9, xã Sông Khoai. Về lâu dài, để đáp ứng nhu cầu sử dụng nước sạch của nhân dân, UBND thị xã đề nghị UBND xã Sông Khoai tiếp tục tổ chức họp dân, vận động nhân dân phối hợp với Công ty CP nước sạch Quảng Ninh đầu tư tuyến ống để cấp nước; tiếp nhận nhu cầu sử dụng nước sạch của người dân trên địa bàn, phối hợp với cơ quan chuyên môn thị xã trong quá trình tổng hợp, xác định lắp đặt, cung cấp nước sạch cho người dân. UBND thị xã đã giao cho phòng Quản lý đô thị phối hợp, tổng hợp danh sách, thống nhất vị trí tuyến ống, tham mưu cho thị xã làm việc với Công ty CP nước sạch Quảng Ninh để cấp nước cho Nhân dân.  



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Thống kê truy cập
Hôm nay: 12503
Đã truy cập: 61764492

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.