Câu hỏi:

Tôi hiện là viên chức giáo viên có tổng số năm giảng dạy là 7 năm 2 tháng, trong đó có 6 năm dạy hợp đồng có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc. Vậy theo nghị định mới về phụ cấp thâm niên ngày 1/8/2021, tôi có được hưởng trợ cấp thâm niên không ạ?
Ngày hỏi 04/08/2021

Lĩnh vực: Lĩnh vực khác
Công dân: Lương Chiến
Vân Đồn, Quảng Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Nội vụ

Theo quy định tại Nghị định số 77/2021/NĐ-CP ngày 01/8/2021 của Chính phủ về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo, đối tượng hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo là Nhà giáo trong biên chế, đang giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục công lập và các trường, trung tâm, học viện làm nhiệm vụ đào tạo, bồi dưỡng thuộc cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, đã được chuyển, xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ và bổ nhiệm chức danh nghề nghiệp viên chức ngành giáo dục đào tạo (mang mã số các kí tự đầu là V.07) và viên chức ngành giáo dục nghề nghiệp (mang mã số các kí tự đầu là V.09).

Đồng thời tại Khoản 1 Điều 4 Nghị định số 77/2021/NĐ-CP ngày 01/8/2021 của Chính phủ về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo quy định: "Nhà giáo tham gia giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc đủ 5 năm (60 tháng) được tính hưởng phụ cấp thâm niên bằng 5% mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có). Từ năm thứ sáu trở đi, mỗi năm (đủ 12 tháng) được tính thêm 1%". Như vậy, thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo là thời gian giảng dạy có đóng bảo hiểm bắt buộc.

Đối chiếu với quy định trên thì trường hợp nhà giáo phải đảm bảo được điều kiện trên mới được hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo theo quy định tại Điều 4 Nghị định số 77/2021/NĐ-CP ngày 01/8/2021 của Chính phủ về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo.



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Thống kê truy cập
Hôm nay: 43627
Đã truy cập: 33352579

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.