Câu hỏi:

Em muốn được tư vấn một vấn đề như sau ạ : Em là thí sinh dự thi kỳ thi viên chức năm 2020, hiện tại đã ban hành chính thức quyết định bãi bỏ chứng chỉ ngoại ngữ và tin học. Vậy em có cần phải nộp chứng chỉ Tin và tiếng anh để bổ sung vào hồ sơ thi viên chức không ạ? Em rất mong nhận được câu trả lời. Em xin cám ơn ạ !
Ngày hỏi 16/06/2021

Lĩnh vực: Nội vụ
Công dân: Duong Thi Phuong
Quang Yen, Quang Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Nội vụ

Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 17 Nghị định số 115/2020/NĐ-CP ngày 25/9/2020 của Chính phủ thì trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày nhận được thông báo kết quả trúng tuyển, người trúng tuyển phải đến cơ quan có thẩm quyền tuyển dụng viên chức để hoàn thiện hồ sơ tuyển dụng, trong đó có yêu cầu nộp chứng chỉ về ngoại ngữ hoặc tin học (trừ trường hợp người trúng tuyển có bằng tốt nghiệp chuyên môn đã chuẩn đầu ra về ngoại ngữ, tin học theo quy định mà tương ứng với yêu cầu của vị trí việc làm dự tuyển thì được sử dụng thay thế chứng chỉ ngoại ngữ, tin học) theo yêu cầu của vị trí việc làm dự tuyển.

Do độc giả không nêu rõ việc dự tuyển vào vị trí việc làm có yêu cầu về trình độ đào tạo, bồi dưỡng theo chức danh nghề nghiệp viên chức nào, nên chưa có cơ sở để xác định độc giả có phải nộp chứng chỉ ngoại ngữ và tin học (nếu trúng tuyển) hay không. Hiện nay, có một số Bộ, ngành đã ban hành Thông tư quy định ngạch, chức danh nghề nghiệp không yêu cầu có chứng chỉ ngoại ngữ, tin học (Thông tư số 01/2021/TT-BGDĐT ngày 02/02/2021 của Bộ Giáo dục và Đào tạo quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp và bổ nhiệm, xếp lương viên chức giảng dạy trong các cơ sở giáo dục mầm non công lập; Thông tư số 02/2021/TT-BGDĐT ngày 02/02/2021 của Bộ Giáo dục và Đào tạo quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp và bổ nhiệm, xếp lương viên chức giảng dạy trong các trường tiểu học công lập; Thông tư số 03/2021/TT-BGDĐT ngày 02/02/2021 của Bộ Giáo dục và Đào tạo quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp và bổ nhiệm, xếp lương viên chức giảng dạy trong các trường trung học cơ sở công lập; Thông tư số 04/2021/TT-BGDĐT ngày 02/02/2021 của Bộ Giáo dục và Đào tạo quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp và bổ nhiệm, xếp lương viên chức giảng dạy trong các trường trung học phổ thông công lập, theo đó, các Thông tư trên đã chính thức bỏ chứng chỉ tin học, ngoại ngữ cho giáo viên kể từ ngày 20/3/2021. Bên cạnh đó, ngày 11/6/2021 Bộ Nội vụ đã ban hành Thông tư số 02/2021/TT-BNV quy định mã số, tiêu chuẩn chuyên môn, nghiệp vụ và xếp lương đối với các ngạch công chức chuyên ngành hành chính và công chức chuyên ngành văn thư, theo đó đã chính thức bỏ chứng chỉ ngoại ngữ, tin học của công chức chuyên ngành hành chính và công chức chuyên ngành văn thư kể từ ngày 01/8/2021).



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Thống kê truy cập
Hôm nay: 42842
Đã truy cập: 33351794

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.