Câu hỏi:

Quý cơ quan cho tôi xin hỏi: tôi đang công tác ở xã có điều kiện kinh tế đặc biệt khó khăn. Do hoàn cảnh kinh tế gia đình khó khăn, nên tôi dự định xin nghỉ việc. Thời gian công tác của tôi là hơn 4 năm. Vây tôi xin hỏi tôi chưa công tác đủ 5 năm (Nam giới) thì có phải trả lại trợ cấp lần đầu không khi bắt đầu nhận công tác không. Tôi bắt đầu nhận công tác từ tháng 01 năm 2017. Tôi xin cảm ơn quý cơ quan
Ngày hỏi 23/05/2021

Lĩnh vực: Nội vụ
Công dân: Nguyễn Bình Sơn
Huyện Vân Đồn

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Nội vụ

Tại thời điểm độc giả nhận công tác tháng 01/2017, việc chi trả trợ cấp lần đầu cho cán bộ, công chức, viên chức công tác tại vùng có điều kiện kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn được thực hiện theo Điều 6 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ: "Đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ 3 năm trở lên đối với nữ và từ 5 năm trở lên đối với nam được hưởng trợ cấp".

Ngày 08/10/2019, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 76/2019/NĐ-CP về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức, người lao động và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn (thay thế cho Nghị định số 116/2010/NĐ-CP), có hiệu lực kể từ 01/12/2019. Theo đó, tại Điều 6 quy định về điều kiện hưởng trợ cấp lần đầu: "Đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này khi nhận công tác lần đầu ở cơ quan, tổ chức, đơn vị thuộc vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được hưởng trợ cấp".

Đề nghị độc giả nghiên cứu quy định nêu trên để xác định việc hưởng chế độ trợ cấp một lần khi công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn đảm bảo đúng quy định.



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Thống kê truy cập
Hôm nay: 44037
Đã truy cập: 33352989

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.