Câu hỏi:

Kính gửi Sở Nội vụ tỉnh Quảng Ninh. Bản thân tôi được UBND tỉnh tiếp nhận và bổ nhiệm ngạch kế toán viên (Mã ngạch 06.031) từ tháng 12/2018. Hiện tôi đang làm hồ sơ để đơn vị bổ nhiệm phụ trách kế toán. Theo hướng dẫn số 1154/HD-SNV thì tôi đã đủ điều kiện và tiêu chuẩn của phụ trách kế toán, tuy nhiên theo Thông tư số 77/2019/TT-BTC quy định tiêu chuẩn về trình độ đào tạo bồi dưỡng của kế toán viên phải có chứng chỉ bồi dưỡng ngạch kế toán viên. Vậy tôi có phải đi học để lấy chứng chỉ bồi dưỡng ngạch kế toán viên không trong khi tôi đã được bổ nhiệm ngạch kế toán viên từ năm 2018 và có chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng năm 2020? Kính đề nghị Sở Nội vụ giải đáp thắc mắc cho tôi để tôi có cơ sở hoàn thiện hồ sơ. Trân trọng!
Ngày hỏi 06/05/2021

Lĩnh vực: Nội vụ
Công dân: Nguyễn Thị Phương Thúy
Tổ 11, khu 1, phường Hồng Hà, thành phố Hạ Long, tỉnh Quảng Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Nội vụ

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 42 Luật Cán bộ, công chức năm 2008 về việc bổ nhiệm vào ngạch công chức:

"2. Việc bổ nhiệm vào ngạch phải bảo đảm các điều kiện sau đây:

a) Người được bổ nhiệm có đủ tiêu chuẩn chuyên môn, nghiệp vụ của ngạch;

b) Việc bổ nhiệm vào ngạch phải đúng thẩm quyền và bảo đảm cơ cấu công chức của cơ quan, tổ chức, đơn vị."

Căn cứ Khoản 4 Điều 7 Thông tư số 77/2019/TT-BTC ngày 11/11/2019 của Bộ Tài chính quy định mã số, tiêu chuẩn chuyên môn, nghiệp vụ và xếp lương đối với các ngạch công chức chuyên ngành kế toán, thuế, hải quan, dự trữ:

"4. Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng

a) Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên thuộc chuyên ngành kế toán, kiểm toán, tài chính;

b) Có chứng chỉ chương trình bồi dưỡng ngạch kế toán viên;

c) Có chứng chỉ ngoại ngữ với trình độ tương đương bậc 2 khung năng lực ngoại ngữ Việt Nam theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24/01/2014 của Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam hoặc có chứng chỉ bồi dưỡng tiếng dân tộc do cơ sở đào tạo, bồi dưỡng có thẩm quyền cấp đối với công chức đang làm việc ở vùng dân tộc thiểu số;

d) Có chứng chỉ tin học với trình độ đạt chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản theo quy định tại Thông tư số 03/2014/TT-BTTTT ngày 11/3/2014 của Bộ Thông tin và Truyền thông quy định Chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin hoặc chứng chỉ tin học ứng dụng tương đương."

Do vậy, để đảm bảo đáp ứng đủ tiêu chuẩn, điều kiện ngạch kế toán viên theo Thông tư số 77/2019/TT-BTC ngày 11/11/2019 của Bộ Tài chính (có hiệu lực kể từ ngày 01/01/2020), bạn đọc cần bổ sung chứng chỉ chương trình bồi dưỡng ngạch kế toán viên theo quy định (chứng chỉ bồi dưỡng Kế toán trưởng không thay thế chứng chỉ bồi dưỡng ngạch Kế toán viên).



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Thống kê truy cập
Hôm nay: 42554
Đã truy cập: 33351506

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.