Câu hỏi:

Tôi đang làm công tác nhân sự tại Ngân hàng TMCP trên địa bàn tỉnh. Theo quy định tại khoản 2 Điều 18 Luật An toàn vệ sinh lao động 2015: "Đối với yếu tố có hại được Bộ trưởng Bộ Y tế quy định giới hạn tiếp xúc cho phép để kiểm soát tác hại đối với sức khỏe người lao động thì người sử dụng lao động phải tổ chức quan trắc môi trường lao động để đánh giá yếu tố có hại ít nhất một lần trong một năm...". Như vậy, Ngân hàng tôi có bắt buộc phải làm thủ tục Quan trắc môi trường lao động hay không? Rất mong Sở Lao động - Thương binh và xã hội giải đáp câu hỏi này. Tôi xin trân trọng cảm ơn!
Ngày hỏi 19/02/2021

Lĩnh vực: Lĩnh vực khác
Công dân: Dương Thị Hạnh
TP Hạ Long, Quảng Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Lao động - Thương binh và Xã hội

Sau khi nghiên cứu, trên cơ sở quy định của luật pháp, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Quảng Ninh trả lời như sau:

1. Việc quan trắc môi trường lao động nhằm đánh giá, kiểm soát các yếu tố có hại tại nơi làm việc đối với sức khỏe người lao động quy định tại Khoản 4, Điều 16 và  Điều 18, Luật An toàn, vệ sinh lao động. Kết quả quan trắc môi trường lao động làm cơ sở để thực hiện một số nội dung như: có biện pháp khắc phục, kiểm soát các yếu tố nguy hiểm, các yếu tố có hại tại nơi làm việc nhằm đảm bảo an toàn, vệ sinh lao động, chăm sóc sức khỏe người lao động; chế độ bệnh nghề nghiệp, bồi dưỡng bằng hiện vật.

2. Luật An toàn, vệ sinh lao động áp dụng cho tất cả các tổ chức, cá nhân liên quan đến công tác an toàn, vệ sinh lao động; Do đó, Ngân hàng bà Dương Thị Hạnh đang làm việc phải thực hiện việc Quan trắc môi trường lao động theo đúng quy định.

Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Quảng Ninh trả lời để bà Dương Thị Hạnh được biết.



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Thống kê truy cập
Hôm nay: 44333
Đã truy cập: 27546140

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.