Câu hỏi:

Các cơ quan chức năng cho tôi hỏi thẻ bảo hiểm y tế người nghèo của tôi được Nhà nước phát miễn phí có giá trị sử dụng:từ ngày 01/01/2018.Thời điểm đủ 05 năm liên tục: từ 01/01/2021.Như vậy thẻ của tôi sang năm 2021 là hết hạn chưa? Nếu hết hạn, tôi có được phát thẻ mới nữa không ạ.Tôi cảm ơn !
Ngày hỏi 15/12/2020

Lĩnh vực: Bảo hiểm
Công dân: Triệu Thị Xuân
Thôn Pắc Cáy-xã Đồn Đạc- huyện Ba Chẽ- tỉnh Quảng Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Lao động - Thương binh và Xã hội

1. Theo thông tin bà cung cấp về giá trị sử dụng thẻ BHYT từ 01/01/2018 đến nay thì gia đình bà thuộc hộ nghèo và có tên trong Quyết định phê duyệt danh sách hộ nghèo của UBND huyện Ba Chẽ từ năm 2018, 2019, 2020.

2. Tại thời điểm 01/01/2021, nếu bà hiện vẫn thuộc đối tượng hộ nghèo, có tên trong Quyết định phê duyệt danh sách hộ nghèo cuối năm 2020 của UBND huyện Ba Chẽ  thì sẽ tiếp tục được hưởng các chính sách hỗ trợ đối với hộ nghèo vào năm 2021, trong đó được cấp miễn phí thẻ BHYT (danh sách do Phòng Lao động - TB&XH cấp huyện đề nghị), theo đó cơ quan BHXH gia hạn giá trị sử dụng hàng năm và thẻ BHYT cũ của bà vẫn tiếp tục được sử dụng . Nếu hộ gia đình bà đã thoát nghèo (không có tên trong Quyết định phê duyệt danh sách hộ nghèo cuối năm 2020) thì thẻ BHYT không được tiếp tục gia hạn và hết giá trị sử dụng.

* Thời điểm 5 năm liên tục từ 01/01/2021 được ghi trên thẻ BHYT được hiểu như sau: tính đến ngày 01/01/2021 bà đã tham gia BHYT đủ 05 năm liên tục. Căn cứ theo Điểm c -Khoản 1 -  Điều 22 -  Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014 thì người tham gia BHYT sẽ được hưởng 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh khi đã đóng BHYT đủ 05 năm liên tục và có "Giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm".

Sở Lao động - TB&XH thông tin trả lời đến công dân Triệu Thị Xuân được biết và thực hiện theo quy định.



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Câu hỏi khảo sát

Theo bạn nội dung cung cấp trên cổng thông tin điện tử như thế nào?


Thống kê truy cập
Hôm nay: 10439
Đã truy cập: 25241537

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.