Câu hỏi:

Tôi có người thân là ông Bùi Văn Khái, sinh năm 1947, nguyên quán Ninh Hải, Ninh Giang, Hải Dương. Trú quán xã Hải Tiến- TP Móng Cái, là bộ đội tham gia kháng chiến chống Mỹ đã được hưởng chế độ trợ cấp một lần theo QĐ số 142/2008 của Chính phủ. Đến tháng 12/2018 ông bị bệnh và từ trần tại xã Hải Tiến, TP Móng Cái đã được hướng dẫn làm thủ tục hưởng chế độ mai táng phí đối với thân nhân là con trai Bùi Văn Bằng, sinh năm 1976 số CMND 100908343, cấp ngày 24/4/2012, tại CA Quảng Ninh. Hồ sơ kèm theo gồm tờ khai của thân nhân người có công, Quyết định hưởng trợ cấp 1 lần, giấy khai tử, thẻ BHYT, biên bản ủy quyền (vì bà vợ ông đã mất lâu). song đến nay đã hơn một năm mà người thân của ông Bùi Văn Khái vẫn chưa nhận được tiền trợ cấp mai táng phí theo quy định của Nhà nước. Xin hỏi, nguyên nhân tại sao. Tôi xin trân trọng cảm ơn!
Ngày hỏi 27/10/2020

Lĩnh vực: Bảo hiểm
Công dân: Nguyễn Tuấn Chư
Xã Ninh Hải, huyện Ninh Giang, tỉnh Hải Dương

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Lao động - Thương binh và Xã hội

Sau khi xem xét nội dung câu hỏi, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Hiện nay, qua tra cứu hồ sơ lưu tại Sở, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội chưa nhận được hồ sơ đề nghị giải quyết chế độ mai táng phí đối với ông Bùi Văn Khái (Nguyên quán: Ninh Hải, Ninh Giang, Hải Dương; trú quán: xã Hải Tiến, thành phố Móng Cái, tỉnh Quảng Ninh) do đó chưa có căn cứ để giải quyết chế độ mai táng phí đối với ông Bùi Văn Khái.

Để có cơ sở giải quyết chế độ mai táng phí đối với ông Bùi Văn Khái, đề nghị ông thông tin đến ông Bùi Văn Bằng (là con của ông Bùi Văn Khái) liên hệ với Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội thành phố Móng Cái để được hướng dẫn trình tự, thủ tục hồ sơ giải quyết chế độ mai táng phí đối với ông Bùi Văn Khái theo quy định.

Sở Lao động - Thương binh và Xã hội trả lời để ông được biết./.



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Câu hỏi khảo sát

Theo bạn nội dung cung cấp trên cổng thông tin điện tử như thế nào?


Thống kê truy cập
Hôm nay: 10475
Đã truy cập: 25241573

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.