Câu hỏi:

Tôi đóng bảo hiểm ở công ty từ tháng 4/2020 đến tháng 10/2020, làm hết tháng 10 vì lý do sức khỏe nên nghỉ ở công ty, dự kiến sinh là tháng 12/2020. Vậy tôi rút sổ từ công ty về mang lên BHXH Cẩm Phả thì BHXH Cẩm Phả có thanh toán tiền thai sản cho tôi không?
Ngày hỏi 24/10/2020

Lĩnh vực: Bảo hiểm
Công dân: Trần Thị Ngọc
tổ 4 khu 3a, phường Quang Hanh, TP Cẩm Phả

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Lao động - Thương binh và Xã hội

1. Theo quy định tại Khoản 2 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 về điều kiện hưởng chế độ thai sản: Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

2. Theo quy định tại Khoản 2 Điều 14 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động - TB&XH về hồ sơ, giải quyết hưởng chế độ thai sản: Trường hợp người lao động chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con, thời điểm nhận con, thời điểm nhận nuôi con nuôi thì nộp hồ sơ và xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội nơi cư trú.

Theo quy định nêu trên, nếu bà đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản và bà đã chấm dứt hợp đồng lao động tại công ty; để được giải quyết chế độ thai sản, bà nộp hồ sơ cho quan Bảo hiểm xã hội nơi cư trú là đúng quy định.



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Câu hỏi khảo sát

Theo bạn nội dung cung cấp trên cổng thông tin điện tử như thế nào?


Thống kê truy cập
Hôm nay: 9531
Đã truy cập: 25240629

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.