Câu hỏi:

Hiện nay các du học sinh đang cách ly tại khách sạn Victory Hạ Long, Bãy Cháy, được khách sạn yêu cầu đóng tiền xét nghiêm COVID không có phiếu thu, không có thông báo bằng văn bản, gia đình chuyển khoản vào tài khoản các nhân. Xin hỏi như vậy có đúng quy định hiện hành không?
Ngày hỏi 16/09/2020

Lĩnh vực: Lĩnh vực khác
Công dân: Nguyen Van Loi
Thu Duc TP, HCM

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Tài chính

1. Câu hỏi: Hiện nay các du học sinh đang cách lý tại khách sạn Victory Hạ Long, Bãi Cháy, được khách sạn yêu cầu đóng tiền xét nghiệm Covid không có phiếu thu, không có thông báo bằng văn bản, gia đình chuyển khoản vào tài khoản cá nhân.

2. Phúc đáp như sau:

- Về nội dung câu hỏi, ông Nguyễn Văn Lợi chưa trình bày rõ đơn vị nào tổ chức thu tiền hay là khách sạn Victory Hạ Long thu tiền xét nghiệm Covid.

- Tại Khoản 1 Điều 5 và Điều 20 Luật Kế toán năm 2015, yêu cầu kế toán phản ánh đầy đủ nghiệp vụ kinh tế, tài chính phát sinh vào chứng từ kế toán, sổ sách kế toán và báo cáo tài chính; hóa đơn là chứng từ kế toán do tổ chức, cá nhân bán hàng, cung cấp dịch vụ lập, ghi nhận thông tin bán hàng, cung cấp dịch vụ theo quy định của pháp luật và nội dung, hình thức hóa đơn, trình tự lập, quản lý và sử dụng hóa đơn thực hiện theo quy định của pháp luật về thuế.

Theo quy định trên, đơn vị tổ chức thu tiền căn cứ vào văn bản quy định mức thu tiền xét nghiệm Covid của cơ quan có thẩm quyền, lập hóa đơn thu tiền xét nghiệm Covid theo quy định của Luật Kế toán năm 2015 và pháp luật về thuế.

Trường hợp đơn vị tổ chức thu tiền không lập hóa đơn thu tiền là chưa đúng quy định của pháp luật nêu trên, ông Nguyễn Văn Lợi có thể phản ánh đến Chi cục thuế TP Hạ Long, tỉnh Quảng Ninh để xử lý theo quy định của pháp luật về thuế.



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Câu hỏi khảo sát

Theo bạn nội dung cung cấp trên cổng thông tin điện tử như thế nào?


Thống kê truy cập
Hôm nay: 10684
Đã truy cập: 25241782

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.