Câu hỏi:

Bà tôi là thanh niên xung phong năm 1954, kháng chiến chống Mỹ bị thương do bom, được tặng Huân chương Kháng chiến hạng Ba ( QĐ số 231/KT/ HDNN ngày 8/5/1989 ) đến nay chỉ được hưởng trợ cấp 350.000 đồng/tháng. Vậy qúy cơ quan cho tôi hỏi, chế độ đối với người có công gồm những gì?
Ngày hỏi 20/06/2020

Lĩnh vực: Lĩnh vực khác
Công dân: tranhuogle90@gmail.com
Số nhà 31, tổ 3 khu Bắc Sơn 2, Cẩm Sơn, Cẩm Phả, Quảng Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Lao động - Thương binh và Xã hội

Sau khi nghiên cứu nội dung câu hỏi, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Quảng Ninh trả lời như sau:

1.Về chế độ đối với người có công:

Bà Mai Thị Lan có thời gian tham gia kháng chiến giải phóng dân tộc được tặng thưởng Huân chương kháng chiến hạng Ba. Bà đã kê khai hồ sơ lĩnh trợ cấp một lần và đã được giải quyết chế độ đối với người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế tại thành phố Cẩm Phả (Số hồ sơ 89843 theo Quyết định số 272/QĐ-LĐTBXH ngày 23/05/1996 của Sở Lao động-Thương binh và Xã hội tỉnh Quảng Ninh).

Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng quy định về đối tượng, phạm vi, điều kiện, tiêu chuẩn, các chế độ ưu đãi người có công với cách mạng và thân nhân của họ. Theo đó, chế độ ưu đãi đối với người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế bao gồm: Trợ cấp một lần; bảo hiểm y tế; khi người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế chết thì người tổ chức mai táng được nhận mai táng phí.

2. Về chế độ đối với thanh niên xung phong:

Bà Mai Thị Lan thuộc diện thôi hưởng trợ cấp hằng tháng đối với 128 cựu thanh niên xung phong theo Quyết định số 2960/QĐ-UBND ngày 03/8/2018 của Ủy ban nhân dân tỉnh Quảng Ninh từ ngày 01/8/2018.

3. Về chế độ với người cao tuổi:

Bà Lan hưởng trợ cấp thường xuyên cho người cao tuổi từ đủ 75 tuổi đến dưới 80 tuổi thuộc hộ nghèo theo Quyết định số 4655/QĐ-UBND ngày 29/11/2018 của Ủy ban nhân dân thành phố Cẩm Phả.

Sở Lao động-Thương binh và Xã hội tỉnh Quảng Ninh trả lời chị Trần Hương Lê và bà Mai Thị Lan được biết./.



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Câu hỏi khảo sát

Theo bạn nội dung cung cấp trên cổng thông tin điện tử như thế nào?


Thống kê truy cập
Hôm nay: 19420
Đã truy cập: 19900570

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.