Câu hỏi:

Tôi xin hỏi: Nếu Phó chủ tịch hội phụ nữ nghỉ thai sản nhưng không được hưởng trợ cấp thai sản có được hưởng lương trong thời gian nghỉ thai sản không ?
Ngày hỏi 11/12/2019

Lĩnh vực: Lĩnh vực khác
Công dân: Bùi Trung Kiên
Tổ 3 - Nam Thọ - Trà Cổ - Móng Cái - Quảng Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Lao động - Thương binh và Xã hội

1/Theo Khoản 2 Điều 2 Nghị quyết số 207/NQ-HĐND ngày 30/7/2019 của Hội đồng nhân dân tỉnh quy định về chức danh Phó Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ cấp xã là người hoạt động không chuyên trách.

- Mức phụ cấp hằng tháng đối với chức danh Phó Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ xã được hưởng 1,0 mức lương cơ sở/người/tháng; mức phụ cấp này bao gồm cả hỗ trợ đóng BHXH, BHYT.

2/ Theo quy định của Luật BHXH 2014: Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn là đối tượng tham gia BHXH bắt buộc; mức đóng và phương thức đóng hàng tháng của đối tượng này bằng 8 % mức lương cơ sở vào vào quỹ hưu trí và tử tuất (không tham gia quỹ ốm đau, thai sản).

Theo quy định nêu ở trên, thì Phó Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ cấp xã là người hoạt động không chuyên trách không hưởng lương, chỉ hưởng chế độ phụ cấp trong thời gian công tác và không hưởng chế độ trợ cấp thai sản.



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Câu hỏi khảo sát

Theo bạn nội dung cung cấp trên cổng thông tin điện tử như thế nào?


Thống kê truy cập
Hôm nay: 8156
Đã truy cập: 49281922.

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.