Câu hỏi:

Tôi xin hỏi: Tôi có quyết định bổ nhiệm phó Chỉ huy trưởng Ban CHQS xã ngày 01/10/2010, đến ngày 15/02/2019 tôi nhận quyết định giữ chức Chỉ huy trưởng Ban CHQS xã. Vậy cho tôi hỏi: Tôi có được tính hưởng thâm niên và phụ cấp thâm niên cộng dồn từ cấp phó lên cấp trưởng không và cách tính ạ? Xin chân thành cảm ơn.
Ngày hỏi 06/09/2019

Lĩnh vực: Nội vụ
Công dân: Lỷ Văn Tiến
Xã Húc Động, huyện Bình Liêu, tỉnh Quảng Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Nội vụ

Căn cứ Luật Dân quân tự vệ và quy định tại Điều 18, Nghị định số 03/2016/NĐ-CP ngày 05/01/2016 của Chính Phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành một số điều của Luật Dân quân tự vệ quy định về chế độ phụ cấp thâm niên:

"1. Cán bộ Ban chỉ huy quân sự cấp xã có thời gian công tác liên tục từ đủ 60 tháng trở lên được hưởng phụ cấp thâm niên. Mức phụ cấp như sau: Sau 5 năm (đủ 60 tháng) công tác liên tục thì được hưởng phụ cấp thâm niên bằng 5% mức lương hiện hưởng và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có) hoặc phụ cấp hằng tháng hiện hưởng; từ năm thứ 6 trở đi mỗi năm (đủ 12 tháng) được tính thêm 1%.

2. Cán bộ Ban chỉ huy quân sự cấp xã nếu có thời gian công tác liên tục ở các ngành được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề nghiệp thì được cộng nối thời gian đó với thời gian làm cán bộ Ban chỉ huy quân sự cấp xã để tính hưởng phụ cấp thâm niên."

Đối chiếu với các quy định trên và theo thông tin ông Lỷ Văn Tiến đã cung cấp thì ông được tính cộng nối thời gian để tính hưởng phụ cấp thâm niên khi ông được bổ nhiệm chức danh công chức Chỉ huy trưởng quân sự cấp xã.

Đối với nội dung ông hỏi về "phụ cấp thâm niên khu vực": Phụ cấp khu vực được quy định tại Thông tư số 11/2005/TTLT-BNV-BLĐTBXH-BTC-UBDT ngày 05/01/2005 của Bộ Nội vụ, Bộ Lao động Thương binh và Xã hội, Bộ Tài chính và Ủy ban dân tộc. Tuy nhiên hiện không có quy định về "tính thâm niên phụ cấp khu vực" như ông đã hỏi.



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ
Tin tiêu điểm
Website liên kết
Câu hỏi khảo sát

Theo bạn nội dung cung cấp trên cổng thông tin điện tử như thế nào?


Thống kê truy cập
Hôm nay: 19051
Đã truy cập: 15877354

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.