Câu hỏi:

Tôi ký HĐLĐ với Tổng công ty Đông Bắc, làm việc tại Công ty 790. Tuy nhiên do sắp xếp lại lao động, Công ty 790 đưa tôi vào diện lao động dôi dư và yêu cầu chuyển sang làm công việc khác (bảo vệ), theo đó mức lương sẽ thấp hơn và ngày làm việc sẽ nhiều lên và phải làm việc theo ca, kíp...Tôi không nhất trí ký phụ lục HĐLĐ, Công ty 790 quyết định cho tôi ngừng việc. Và thông báo sẽ đơn phương chấm dứt HĐLĐ? Xin hỏi Như vậy đúng không, tôi nên làm gì để bảo vệ mình. Trân trọng cảm ơn!
Ngày hỏi 28/12/2018

Lĩnh vực: Lĩnh vực khác
Công dân: Tô Anh Minh
Công ty 790- Tổng Công ty Đông Bắc

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Lao động - Thương binh và Xã hội

- Theo như ông trình bày, ông ký hợp đồng lao động với Tổng công ty Đông Bắc nhưng lại làm việc tại Công ty 790, đề nghị ông xem lại chủ thể ký hợp đồng lao động.

- Về việc Công ty  thực hiện sắp xếp lại lao động:

Đây là trường hợp Công ty áp dụng việc thực hiện thay đổi cơ cấu, công nghệ (thay đổi cơ cấu tổ chức, tổ chức lại lao động) theo quy định tại Điều 44 Bộ luật Lao động 2012, Điều 13 Nghị định 05/2015/NĐ-CP ngày  12/01/2015, khoản 4 Điều 1 Nghị định 148/2018/NĐ-CP ngày 24/10/2018:

Trường hợp này Công ty thực hiện nghĩa vụ theo quy định tại Điều 44 của Bộ luật Lao động, cụ thể:

+ Công ty phải xây dựng và thực hiện phương án sử dụng lao động theo quy định tại Điều 46 của Bộ luật Lao động; trường hợp có chỗ làm việc mới thì ưu tiên đào tạo lại người lao động để tiếp tục sử dụng.

+ Khi xây dựng phương án sử dụng lao động phải có ý kiến tham gia của tổ chức công đoàn công ty.

+ Trong trường hợp người sử dụng lao động không thể giải quyết được việc làm mới mà phải cho người lao động thôi việc thì phải trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động theo quy định tại Điều 49 của Bộ luật lao động.

+ Việc cho thôi việc đối với nhiều người lao động theo quy định trên chỉ được tiến hành sau khi đã trao đổi với tổ chức công đoàn công ty và thông báo trước 30 ngày cho Sở Lao động - TB&XH.

Đối chiếu các quy định trên, đề nghị ông liên hệ với công ty để tìm hiểu về phương án sử dụng lao động mà công ty đã xây dựng để áp dụng vào trường hợp cụ thể của ông.

- Về việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động:

Theo quy định tại Điều 38 Luật lao động 2012 quy định về Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động như sau:

1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động.

b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.

Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động được xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động.

c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc.

d) Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 33 của Bộ luật Lao động 2012.

2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

a) Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

b) Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn;

c) Ít nhất 03 ngày làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này và đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

  Như vậy công ty chỉ có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động khi có một trong các căn cứ tại Khoản 1 nêu trên. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động thì người sử dụng lao động phải báo trước cho người lao động số ngày nhất định tùy theo hợp đồng lao động đã ký với người lao động theo quy định của pháp luật.

Đối với trường hợp cụ thể của ông, đề nghị ông liên hệ với Công ty để làm rõ và bảo vệ quyền lợi của mình.



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Câu hỏi khảo sát

Theo bạn nội dung cung cấp trên cổng thông tin điện tử như thế nào?


Thống kê truy cập
Hôm nay: 13669
Đã truy cập: 21164327

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.