Câu hỏi:

Để được chúc thọ theo chế độ nhà nước thì công dân có phải làm thủ tục gì không? Nếu chưa được chúc thọ khi tròn 70 tuổi, 75 tuổi... thì công dân có được hưởng chính sách chúc thọ ngay sau khi phát hiện chưa được chúc thọ không?
Ngày hỏi 07/03/2024

Lĩnh vực: Văn hóa, xã hội
Công dân: Nguyễn Văn Trường
Số nhà 73- phố Hồng Hà, phường Hồng Hà, thành phố Hạ Long, tỉnh Quảng Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Lao động - Thương binh và Xã hội

Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Quảng Ninh trả lời như sau:

1. Nội dung: Để được chúc thọ theo chế độ nhà nước thì công dân có phải làm thủ tục gì không?

Trả lời

Theo Mục 10.1 Văn bản số 1934/HDLN-SLĐTBXH-STC-SVHTT ngày 27/8/2019 của Sở Lao động - Thương binh và Xã hội, Sở Tài chính, Sở Văn hóa và Thể thao hướng dẫn việc tổ chức chúc thọ, mừng thọ người cao tuổi trên địa bàn tỉnh Quảng Ninh: Ủy ban nhân dân cấp xã phối hợp Hội người cao tuổi rà soát, lập danh sách người cao tuổi tròn 70, 75 tuổi trình Chủ tịch UBND cấp xã chúc mừng thọ; Tổng hợp, lập danh sách người cao tuổi ở độ tuổi 80, 85, 90, 95, 100 và 100 tuổi trở lên gửi Uỷ ban nhân dân cấp huyện.

Trong quá trình rà soát chúc mừng thọ cho người cao tuổi, cán bộ Văn hoá - Xã hội hoặc Hội người cao tuổi (nếu là hội viên của Hội người cao tuổi) cấp xã phối hợp với công dân cung cấp thẻ căn cước công dân của người cao tuổi làm cơ sở lập danh sách trình cấp có thẩm quyền quyết định chúc mừng thọ theo quy định.   

2. Nội dung: Nếu chưa được chúc thọ khi tròn 70 tuổi, 75 tuổi... thì công dân có được hưởng chính sách chúc thọ ngay sau khi phát hiện chưa được chúc thọ không?

Trả lời

Khoản 3 Điều 21 Luật Người cao tuổi được Quốc hội Nước cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam,  Khoá XII kỳ họp thứ 6 thông qua ngày 23/11/2009 quy định: "Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn phối hợp với Hội người cao tuổi tại địa phương, gia đình của người cao tuổi tổ chức mừng thọ người cao tuổi ở tuổi 70, 75, 80, 85, 90, 95 và 100 tuổi trở lên vào một trong các ngày sau đây: (a) Ngày người cao tuổi Việt Nam; (b) Ngày Quốc tế người cao tuổi; (c) Tết Nguyên đán; (d) Sinh nhật của người cao tuổi"

Mục 10.1 Văn bản số 1934/HDLN-SLĐTBXH-STC-SVHTT ngày 27/8/2019 của Sở Lao động - Thương binh và Xã hội, Sở Tài chính, Sở Văn hóa và Thể thao quy định: "Ủy ban nhân dân cấp xã phối hợp với Hội người cao tuổi tại địa phương, gia đình của người cao tuổi tổ chức mừng thọ người cao tuổi ở tuổi 70, 75, 80, 85, 90, 95 và 100 tuổi trở lên vào một trong các ngày sau đây: (a) Ngày người cao tuổi Việt Nam; (b) Ngày Quốc tế người cao tuổi; (c) Tết Nguyên đán; (d) Sinh nhật của người cao tuổi (tùy theo phong tục tập quán của địa phương).

Vì vậy, người cao tuổi chỉ được chúc mừng thọ vào một trong các ngày theo các văn bản nêu trên đã quy định, khi người cao tuổi ở tuổi 70, 75, 80, 85,....

Nếu có trường hợp cụ thể về người cao tuổi được chúc mừng thọ khi ở tuổi 70, 75,... Đề nghị ông liên hệ với công chức Văn hoá – Xã hội của xã, phường (nơi cư trú) để được hướng dẫn chi tiết.

 Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Quảng Ninh trả lời để ông Nguyễn Văn Trường được biết./. 



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Thống kê truy cập
Hôm nay: 53573
Đã truy cập: 65915543

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.