Câu hỏi:

Cho tôi xin hỏi UBND phường có thẩm quyền đăng kết hôn lại không ?
Ngày hỏi 28/11/2023

Lĩnh vực: Tư pháp
Công dân: Vũ Văn Cường
Phương Nam, Uông Bí, Quảng Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Tư pháp

Kính gửi: ông Vũ Văn Cường

(Điện thoại: 0778389817; Địa chỉ: phường Phương Nam, thành phố Uông Bí)

 

Sở Tư pháp nhận được câu hỏi của ông Vũ Văn Cường trên Cổng thông tin điện tử; câu hỏi có nội dung: "Cho tôi xin hỏi UBND phường có thẩm quyền đăng ký kết hôn lại không?". Sở Tư pháp trả lời như sau:

1. Về thẩm quyền đăng ký kết hôn, tại Điều 17 và Điều 37 Luật Hộ tịch năm 2014 quy định như sau:

- UBND dân cấp xã nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ thực hiện đăng ký kết hôn.

- UBND cấp huyện nơi cư trú của công dân Việt Nam thực hiện đăng ký kết hôn giữa công dân Việt Nam với người nước ngoài; giữa công dân Việt Nam cư trú ở trong nước với công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài; giữa công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài với nhau; giữa công dân Việt Nam đồng thời có quốc tịch nước ngoài với công dân Việt Nam hoặc với người nước ngoài.

2. Về thẩm quyền đăng ký lại kết hôn, tại Điều 25 và Điều 41 Nghị định số 123/2015/NĐ-CP quy định như sau:

- UBND cấp xã, nơi đã đăng ký kết hôn trước đây hoặc UBND cấp xã nơi người yêu cầu thường trú, thực hiện đăng ký lại kết hôn.

- UBND cấp huyện, nơi đã đăng ký kết hôn trước đây thực hiện đăng ký lại kết hôn. Trường hợp kết hôn trước đây được đăng ký tại UBND cấp tỉnh hoặc Sở Tư pháp thì việc đăng ký lại kết hôn do UBND cấp huyện nơi cư trú của người yêu cầu thực hiện; nếu người đó không cư trú tại Việt Nam thì do UBND cấp huyện nơi có trụ sở hiện nay của Sở Tư pháp thực hiện.



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Thống kê truy cập
Hôm nay: 16195
Đã truy cập: 61768184

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.