Câu hỏi:

Tôi đang là viên chức quản lý công tác ở đơn vị hạng I y tế với phụ cấp chức vụ 0.6, nay sở y tế quyết định thuyên chuyển tôi về đơn vị hạng ii hệ số 0.4. Xin hỏi tôi có được giữ nguyên phụ cấp chức vụ không và thời gian hưởng là bao lâu? Có được áp dụng theo số 98-QĐ/TW ngày 07/10/2017 về việc thuyên chuyển công tác không? Xin cho 1 số văn bản áp dụng về việc thuyên chuyển viên chức quản lý và áp dụng khi được nhàng thuyên chuyển về đơn vị mới hạng II. Trong thời gian thuyên chuyển có được áp dụng nâng bậc lương theo chức năng quản lý xét thành tích trong quá trình công tác không? Trân trong!
Ngày hỏi 13/10/2021

Lĩnh vực: Nội vụ
Công dân: Phạm Hoàng An
Tổ 6, khu 3, Yết Kiêu

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Nội vụ

Tại điểm b khoản 2 mục II Thông tư số 02/2005/TT-BNV ngày 05/01/2005 của Bộ Nội vụ hướng dẫn thực hiện chế độ phụ cấp chức vụ lãnh đạo đối với cán bộ, công chức, viên chức quy định: "b) Cán bộ, công chức, viên chức được bầu cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức danh lãnh đạo khác, nếu có mức phụ cấp chức vụ mới thấp hơn mức phụ cấp chức vụ của chức danh lãnh đạo cũ mà không thuộc diện luân chuyển theo yêu cầu nhiệm vụ, thì được bảo lưu mức phụ cấp chức vụ của chức danh lãnh đạo cũ trong 6 tháng kể từ ngày được cấp có thẩm quyền phê chuẩn kết quả bầu cử hoặc ngày được bổ nhiệm giữ chức danh lãnh đạo mới; từ tháng thứ 7 trở đi hưởng mức phụ cấp chức vụ của chức danh lãnh đạo mới".

Trường hợp độc giả là viên chức giữ chức danh lãnh đạo quản lý tại đơn vị sự nghiệp y tế hạng I, được cấp có thẩm quyền thuyên chuyển đến công tác tại đơn vị sự nghiệp y tế hạng II (không thuộc trường hợp luân chuyển), do đó, đối chiếu với quy định nêu trên, độc giả được bảo lưu mức phụ cấp chức vụ hệ số 0,6 trong 6 tháng kể từ ngày được cấp có thẩm quyền bổ nhiệm giữ chức danh lãnh đạo mới; từ tháng thứ 7 trở đi hưởng mức phụ cấp chức vụ của chức vụ lãnh đạo mới, hệ số 0,4.

Theo quy định tại điểm đ khoản 1 Điều 3 Thông tư số 08/2013/TT-BNV ngày 31/7/2013 của Bộ Nội vụ hướng dẫn thực hiện chế độ nâng bậc lương thường xuyên và nâng bậc lương trước thời hạn đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động quy định: "Thành tích đ xét nâng bậc lương trước thời hạn được xác định theo thời điểm ban hành quyết định công nhận thành tích đạt được trong khoảng thời gian 6 năm gần nhất đối với các ngạch và các chức danh có yêu cầu trình độ đào tạo từ cao đẳng trở lên và 4 năm gần nhất đối với các ngạch và các chức danh có yêu cầu trình độ đào tạo từ trung cấp trở xuống tính đến ngày 31 tháng 12 của năm xét nâng bậc lương trước thời hạn".

Do đó, đối chiếu với quy định nêu trên, thành tích của độc giả để xét nâng bậc lương trước thời hạn được tính trong khoảng thời gian 6 năm gần nhất đối với chức danh nghề nghiệp có yêu cầu trình độ đào tạo từ cao đẳng trở lên và 4 năm gần nhất đối với chức danh nghề nghiệp có yêu cầu trình độ đào tạo từ trung cấp trở xuống tính đến ngày 31 tháng 12 của năm xét nâng bậc lương trước thời hạn.



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Thống kê truy cập
Hôm nay: 2488
Đã truy cập: 39616011

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.