Câu hỏi:

Tôi muốn làm giấy khai sinh cho con . Con tôi sinh ra trước ngày có quyết định ly hôn với chồng cũ 300 ngày . Vậy tôi xin hỏi thủ tục làm như thế nào t xin cám ơn
Ngày hỏi 25/08/2021

Lĩnh vực: Tư pháp
Công dân: Hùng phi
Đông triều qn

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Tư pháp

Sở Tư pháp nhận được câu hỏi của công dân Hùng Phi trên Cổng thông tin điện tử; câu hỏi có nội dung: "Con tôi sinh ra trước ngày có quyết định ly hôn với chồng cũ 300 ngày. Vậy, tôi muốn làm Giấy khai sinh cho con, thì thủ tục phải làm như thế nào?". Sở Tư pháp trả lời như sau:

*) Thủ tục đăng ký khai sinh trong trường hợp trên được thực hiện theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 16 Luật Hộ tịch năm 2014, cụ thể:

- Người đi đăng ký khai sinh nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy chứng sinh cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Trường hợp không có giấy chứng sinh thì nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh; nếu không có người làm chứng thì phải có giấy cam đoan về việc sinh; trường hợp khai sinh cho trẻ em bị bỏ rơi phải có biên bản xác nhận việc trẻ bị bỏ rơi do cơ quan có thẩm quyền lập; trường hợp khai sinh cho trẻ em sinh ra do mang thai hộ phải có văn bản chứng minh việc mang thai hộ theo quy định pháp luật.

- Ngay sau khi nhận đủ giấy tờ theo quy định trên, nếu thấy thông tin khai sinh đầy đủ và phù hợp, công chức tư pháp - hộ tịch ghi nội dung khai sinh vào Sổ hộ tịch; cập nhật vào Cơ sở dữ liệu hộ tịch điện tử, Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư để lấy Số định danh cá nhân. Công chức tư pháp - hộ tịch và người đi đăng ký khai sinh cùng ký tên vào Sổ hộ tịch. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp Giấy khai sinh cho người được đăng ký khai sinh.

*) Về việc xác định cha, mẹ cho con, cơ quan đăng ký hộ tịch sẽ căn cứ nguyên tắc quy định tại khoản 1 Điều 88 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 để xác định, cụ thể như sau:

- Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

- Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

- Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.


Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Thống kê truy cập
Hôm nay: 21718
Đã truy cập: 32461750

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.