Câu hỏi:

Dạ em có thắc mắc muốn được giải đáp ạ. Chị em có đăng ký kết hôn tại Malaysia nhưng chưa ghi chú kết hôn tại Việt Nam. Do cuộc sống hôn nhân không hạnh phúc nên chị em đã về Việt Nam nhưng chưa ly hôn, hiện tại chị em muốn đăng ký kết hôn với người khác tại Việt Nam. Vậy cho em hỏi, hôn nhân của chị em ở nước ngoài mà chưa ghi chú tại Việt Nam thì có được công nhận tại Việt Nam không ạ? Và nếu chị em muốn kết hôn với người khác tại Việt Nam thì có cần phải làm thủ tục ghi chú kết hôn, xong rồi thực hiện thủ tục ly hôn rồi mới đăng ký kết hôn được, hay cứ thế mà đăng ký kết hôn thôi ạ? Hy vọng nhận được sự giải đáp từ anh/chị, em xin cảm ơn ạ.
Ngày hỏi 12/01/2021

Lĩnh vực: Tư pháp
Công dân: Dương Thúy Vy
145/28 QL13, KP1, Phường Hiệp Bình Chánh, Quận Thủ Đức, TPHCM

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Tư pháp

- Căn cứ khoản 2 Điều 663 Bộ luật Dân sự  2015 thì: "Quan hệ dân sự có yếu tố nước ngoài là quan hệ dân sự thuộc một trong các trường hợp sau đây: (a) Có ít nhất một trong các bên tham gia là cá nhân, pháp nhân nước ngoài; (b) Các bên tham gia đều là công dân Việt Nam, pháp nhân Việt Nam nhưng việc xác lập, thay đổi, thực hiện hoặc chấm dứt quan hệ đó xảy ra tại nước ngoài; (c) Các bên tham gia đều là công dân Việt Nam, pháp nhân Việt Nam nhưng đối tượng của quan hệ dân sự đó ở nước ngoài".

- Tại khoản 25 Điều 3 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định: "Quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài là quan hệ hôn nhân và gia đình mà ít nhất một bên tham gia là người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài; quan hệ hôn nhân và gia đình giữa các bên tham gia là công dân Việt Nam nhưng căn cứ để xác lập, thay đổi, chấm dứt quan hệ đó theo pháp luật nước ngoài, phát sinh tại nước ngoài hoặc tài sản liên quan đến quan hệ đó ở nước ngoài".

- Theo quy định tại khoản 1 Điều 34 Nghị định 123/2015/NĐ-CP ngày 15/11/2015 của Chính Phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật hộ tịch thì Điều kiện ghi vào Sổ hộ tịch việc kết hôn của công dân Việt Nam đã được giải quyết tại cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài ở nước ngoài: "Việc kết hôn giữa công dân Việt Nam với nhau hoặc với người nước ngoài đã được giải quyết tại cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài ở nước ngoài được ghi vào Sổ hộ tịch nếu tại thời điểm kết hôn, các bên đáp ứng đủ điều kiện kết hôn và không vi phạm điều cấm theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình Việt Nam".

- Tại khoản 1, 2 Điều 22 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định: "(1) Người yêu cầu xác nhận tình trạng hôn nhân nộp Tkhai theo mẫu quy định. Trường hợp yêu cầu xác nhận tình trạng hôn nhân nhằm mục đích kết hôn thì người yêu cầu phải đáp ứng đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình.  (2)Trường hợp người yêu cầu xác nhận tình trạng hôn nhân đã có vợ hoặc chồng nhưng đã ly hôn hoặc người vợ hoặc chồng đã chết thì phải xuất trình hoặc nộp giấy tờ hợp lệ để chứng minh…"

- Theo quy định tại khoản 1 Điều 12 Thông tư 04/TT-BTP ngày 28/5/2020 của Bộ Tư pháp Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật hộ tịch và Nghị định số 123/2015/NĐ-CP ngày 15 tháng 11 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật hộ tịch: "Trường hợp người yêu cầu cấp lại Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để kết hôn mà không nộp lại được Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân đã được cấp trước đây, thì người yêu cầu phải trình bày rõ lý do không nộp lại được Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ, cơ quan đăng ký hộ tịch có văn bản trao đổi với nơi dự định đăng ký kết hôn trước đây để xác minh. Trường hợp không xác minh được hoặc không nhận được kết quả xác minh thì cơ quan đăng ký hộ tịch cho phép người yêu cầu lập văn bản cam đoan về tình trạng hôn nhân …"

Như vậy, đối chiếu với căn cứ trích dẫn ở trên thì trước đây chị của bạn đã được cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân và đã sử dụng giấy xác nhận tình trạng hôn nhân vào mục đích kết hôn tại Malaysia. Quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài giữa chị của bạn và chồng đã được xác lập; quan hệ hôn nhân và gia đình được đăng ký ở cơ quan nhà nước có thẩm quyền ở nước ngoài không mặc nhiên được công nhận tại Việt Nam mà phải thực hiện thủ tục Ghi chú kết hôn tại cơ quan có thẩm quyền Việt Nam.

Nếu chị bạn có nguyện vọng muốn kết hôn với người khác tại Việt Nam thì phải có tình trạng hôn nhân là "độc thân", do vậy chị của bạn phải thực hiện thủ tục ly hôn theo quy định trước khi đăng ký kết hôn mới. 



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Thống kê truy cập
Hôm nay: 45254
Đã truy cập: 27547061

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.