Câu hỏi:

Tôi được nâng lương từ tháng 1/2017. Tháng 8/2017 đến tháng 2/2018, tôi nghỉ thai sản. Tháng 9/2017 tôi có quyết định nâng lương, trong đó có ghi được hưởng từ tháng 1/2017. Vậy tôi có được truy lĩnh tiền bảo hiểm không và truy lĩnh như thế nào?
Ngày hỏi 07/05/2019

Lĩnh vực: Lĩnh vực khác
Công dân: Lê Thu Trang
Ba Chẽ, Quảng Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Ủy ban nhân dân Tỉnh

Trả lời: Căn cứ theo điểm a, khoản 1, Điều 39, Luật BHXH số 58/2014/QH13, người lao động đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng BHXH.

          Bạn được nâng lương từ tháng 1/2017, như vậy mức bình quân tiền lương 6 tháng đóng BHXHtrước khi nghỉ thai sản là mức bình quân lương từ tháng 2/2017 đến tháng 7/2017.

          Tháng 9/2017, bạn mới có Quyết định nâng lương, như vậy bạn sẽ được truy lĩnh tiền thai sản do chênh lệch mức lương cũ và mới.

          Thủ tục hồ sơ để được truy lĩnh tiền thai sản do chênh lệch mức lương: Đơn vị bạn lập danh sách biểu C70a- HD (phần 2, Danh sách đề nghị điều chỉnh số đã được giải quyết). Cơ quan BHXH sẽ căn cứ vào mức lương đóng BHXH của bạn để tính phần truy lĩnh thai sản cho bạn.



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ
Tin tiêu điểm
Website liên kết
Câu hỏi khảo sát

Theo bạn nội dung cung cấp trên cổng thông tin điện tử như thế nào?


Thống kê truy cập
Hôm nay: 42529
Đã truy cập: 10860659

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.