Câu hỏi:

Doanh nghiệp tôi có 1 trường hợp người lao động bị u não, phải chuyển tuyến bệnh viện lên bệnh viện Việt Đức để mổ. Sau khi mổ xong, được giới thiệu chuyển tuyến bệnh viện về địa phương để điều trị. Khi làm thủ tục thanh toán chế độ ốm đau, được cơ quan BHXH yêu cầu: - Phải xin đổi lại giấy ra viện cho đúng mẫu biểu quy định tại thông tư 56/2017/TT-BYT và phải có bản sao công chứng giấy chuyển tuyến bệnh viện đối với những ngày nghỉ hưởng chế độ BHXH được ghi là khám và điều trị trong giấy chuyển tuyến bệnh viện. Xin hỏi cơ quan chức năng: 1. Có nhất thiết phải đổi lại giấy ra viện do giấy không đúng mẫu không và trách nhiệm đổi giấy thuộc về cá nhân, tổ chức nào? 2. Có thể chấp nhận giấy chuyển tuyến bệnh viện phô tô không vì nếu bản chính của giấy này thường chuyển theo xe bệnh nhân cấp cứu và nộp lại cho bệnh viện tuyến trên. Tôi xin chân thành cảm ơn!
Ngày hỏi 19/04/2019

Lĩnh vực: Bảo hiểm
Công dân: Nguyễn Hùng
Quảng Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Ủy ban nhân dân Tỉnh

Câu hỏi của bạn, BHXH tỉnh Quảng Ninh xin được trả lời như sau: 
1. Căn cứ khoản 2, Điều 28, Thông tư 56/2017/TT-BYT: Mẫu giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH, giấy ra viện, giấy chứng sinh đã phát hành trước ngày 01/3/2018 được tiếp tục áp dụng đến hết ngày 31/12/2018. 
Từ ngày 01/01/2019, mẫu giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH, giấy ra viện, giấy chứng sinh phải được áp dụng đúng theo mẫu quy định trong Thông tư 56/2017/TT-BYT. 
Như vậy, từ ngày 01/01/2019, giấy ra viện phải được cấp theo đúng mẫu ban hành kèm theo Thông tư số 56/2017/TT-BYT.
2. Căn cứ Khoản 1 Điều 21; Khoản 4 Điều 26 Thông tư số 56/2017/TT-BYT quy định: Đối với trường hợp có chuyển viện trong quá trình điều trị thì có thêm bản sao hợp lệ giấy chuyển tuyến. Cơ sở khám, chữa bệnh nơi chuyển người bệnh đi có trách nhiệm cung cấp bản sao có đóng dấu treo giáy chuyển viện cho người bệnh khi có yêu cầu.
Người lao động cơ quan bạn xuất trình cho cơ quan BHXH giấy chuyển tuyến phô tô là không đúng theo quy định nêu trên.

Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ
Tin tiêu điểm
Website liên kết
Câu hỏi khảo sát

Theo bạn nội dung cung cấp trên cổng thông tin điện tử như thế nào?


Thống kê truy cập
Hôm nay: 16743
Đã truy cập: 10834873

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.