Câu hỏi:

Kính gửi: - SỞ TÀI CHÍNH TỈNH QUẢNG NINH Tên tôi là: Vi Ngọc Sáng Ngày sinh: 18/01/1987 Nơi công tác: UBND xã Đồng Văn – huyện Bình Liêu – tỉnh Quảng Ninh Chức vụ: Công chức VHXH xã. Ngày 01/07/2010 tôi tham gia dự tuyển công chức VHXH xã do Phòng nội vụ huyện Bình Liêu tuyển dụng và được phân công về làm việc tại UBND xã Đồng Văn, Khu vực vùng cao biên giới thuộc chương trình 135 với thời gian tập sự là 12 tháng, đến ngày 01/07/2011 tôi hoàn thành tốt nhiệm vụ tập sự và được công nhận là công chức chính thức. Nhưng tính đến nay tôi vẫn chưa được hưởng chế độ trợ cấp 1 lần bằng 10 tháng lương tối thiểu. Căn cứ theo công văn số: 17/SNV-XDCQ&TTN của Sở Nội vụ tỉnh Quảng Ninh trả lời ngày 04/08/2017 thì theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010, quy định tại Điều 2 với nam là từ đủ 5 năm trở lên thì được hưởng trợ cấp 1 lần bằng 10 tháng lương tối thiểu. Căn cứ theo Khoản 3 Điều 5 Thông tư 08/2011/TTLT-BNV-BTC ngày 31/08/2011 của Bộ nội vụ và Bộ tài chính về hướng dẫn về trợ cấp lần đầu và trợ cấp chuyển vùng Quy định tại Điều 6 Nghị định 116/2010/NĐ-CP thì tôi đủ điều kiện để được hưởng chế độ trợ cấp 1 lần. Sau khi xem xét thì được trả lời là văn bản thực hiện chi trả trợ cấp 1 lần tại thời điểm tôi vào công tác hết hiệu lực, văn bản mới thì chưa có hiệu lực nên trường hợp của tôi không được hưởng chế độ trợ cấp 1 lần khi đến công tác ở vùng khó khăn. Thiết nghĩ chế độ trợ cấp 1 lần là nguồn động viên đều được công bằng giải quyết cho các cán bộ, công nhân viên chức khi đến công tác ở vùng khó khăn. Vậy tôi kính mong Sở Tài chính xem xét, trường hợp của tôi có được hưởng chế độ trợ cấp 1 lần không? Nếu được hưởng thì hiện tại, tại thời điểm tháng 7/2018 thực hiện chi trả theo hướng dẫn nào của Bộ Tài Chính và Bộ Nội Vụ. Tôi xin chân thành cảm ơn!
Ngày hỏi 11/07/2018

Lĩnh vực: Lĩnh vực khác
Công dân: Vi Ngọc Sáng
Công chức VHXH - UBND xã Đồng Văn - huyện Bình Liêu - Tỉnh Quảng Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Tài chính

Căn cứ:  Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ về chính sách đối với cán bộ, công chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế  - xã hội đặc biệt khó khăn; Thông tư liên tịch số 08/2011/TTLT-BNV-BTC ngày 31/8/2011 của Bộ Nội vụ và Bộ Tài chính hướng dẫn thực hện một số điều Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ; Công văn số 1784/BTV-TL ngày 03/4/2017 của Bộ Nội vụ về việc thực hiện Nghị định số 116/2011/NĐ-CP.

Trường hợp của Ông được UBND huyện Bình Liêu tuyển dụng vào làm việc tại UBND xã Đồng Văn từ ngày 01/7/2010, trước ngày Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ có hiệu lực thi hành. Như vậy, trường hợp của Ông không được hưởng trợ cấp lần đầu theo quy định tại Nghị định 116/2010/NĐ-CP của Chính phủ.       

 



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ
Tin tiêu điểm
Website liên kết
Câu hỏi khảo sát

Theo bạn nội dung cung cấp trên cổng thông tin điện tử như thế nào?


Thống kê truy cập
Hôm nay: 24800
Đã truy cập: 12347671

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.