Quy định của pháp luật về trợ cấp đối với người khuyết tật

04/12/2018 07:04

 Ông Phùn Phu D,trú tại xã Quảng Đức, huyện Hải Hà hỏi: người khuyết tật có được hưởng trợ cấp hàng tháng không? Quy định cụ thể như thế nào?

Trả lời:

1.Theo quy định tại khoản 1 Điều 44 Luật Người khuyết tật, người khuyết tật được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng bao gồm:

  1. a) Người khuyết tật đặc biệt nặng, trừ trường hợp được tiếp nhận nuôi dưỡng tại cơ sở bảo trợ xã hội;
  2. b) Người khuyết tật nặng.
  3. Đối tượng được hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng được quy định tại khoản 2 Điều 44 Luật Người khuyết tật như sau:
  4. a) Gia đình có người khuyết tật đặc biệt nặng đang trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc người đó;
  5. b) Người nhận nuôi dưỡng, chăm sóc người khuyết tật đặc biệt nặng;
  6. c) Người khuyết tật quy định tại khoản 1 Điều 44 đang mang thai hoặc nuôi con dưới 36 tháng tuổi.

Luật cũng quy địnhngười khuyết tật được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng là trẻ em, người cao tuổi được hưởng mức trợ cấp cao hơn đối tượng khác cùng mức độ khuyết tật (khoản 3 Điều 44 Luật Người khuyết tật).

Bên cạnh đó, Hội đồng nhân dân tỉnh Quảng Ninh cũng quy định mở rộng đối tượng được hưởng trợ cấp xã hội theo quy định tại Nghị định số 136/NĐ-CP ngày 21/10/2013 của Chính phủ (tại Nghị quyết số 47/2016/NQ-HĐND ngày 07/12/2016). Theo đó, người khuyết tật không còn khả năng lao động và người bệnh nặng, ốm đau thường xuyên, người mắc bệnh hiểm nghèo (được cơ sở y tế có thẩm quyền xác nhận) không còn khả năng lao động thuộc hộ nghèo cũng đượchưởng trợ cấp xã hội hàng tháng với mức trợ cấp bằng mức chuẩn trợ giúp xã hội của tỉnh Quảng Ninh quy định từng thời kỳ đối với các đối tượng bảo trợ xã hội đang hưởng trợ cấp xã hội hằng tháng tại cộng đồng.

Như vậy, chỉ những người thuộc các diện trên mới được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng. Bác có thể liên hệ với Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú để được hướng dẫn với từng trường hợp cụ thể./.

Trung tâm TGPL Sở Tư pháp


Tìm kiếm theo chuyên mục - nội dung - ngày tháng

Tin sở ban ngành
Bản đồ
Tin tiêu điểm
Website liên kết
Câu hỏi khảo sát

Theo bạn nội dung cung cấp trên cổng thông tin điện tử như thế nào?


Thống kê truy cập
Hôm nay: 7699
Đã truy cập: 16367256

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.