Websites liên kết
Thống kê truy cập

Trực tuyến  :

954

Đã truy cập :

120000172
Chi tiết hỏi đáp

Sở Y tế Quảng Ninh trả lời câu hỏi của độc giả Nguyễn Thị Phương, TP Cẩm Phả

Ngày trả lời:17/04/2017
Câu hỏi:

        Mẹ tôi năm nay 77 tuổi, bị bệnh thận, phải chạy thân nhân tạo được gần 4 năm nay. Tháng 1/2017, mẹ tôi được cấp BHYT dành cho người nghèo do tỉnh Quảng Ngãi cấp, nhưng mẹ tôi sống với con ở tỉnh Quảng Ninh. Khi chạy thận ở Bệnh viện đa khoa Cẩm Phả thì được hưởng 100% chi phí. Xin hỏi, mếu mẹ tôi chạy thận ở Bệnh viện Bãi cháy thì có được hưởng 100% chi phí chạy thận không, điều kiện như thế nào?



Người hỏi:Nguyễn Thị Phương   Địa chỉ: TP. Cẩm Phả



Trả lời:

Căn cứ quy định tại điểm c, khoản 3, Điều 22, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật bảo hiểm y tế; hướng dẫn của Bảo hiểm xã hội tỉnh Quảng Ninh tại công văn số 914/BHXH-GĐYT ngày 29/4/2016: “Người có thẻ BHYT đăng ký KCB BHYT ban đầu tại các cơ sở KCB ở ngoại tỉnh (từ tuyến xã đến tuyến Trung ương) tự đến KCB tại bệnh viện tuyến huyện trên địa bàn tỉnh (không bao gồm các cơ sở y tế không phải là bệnh viện), có xuất trình thẻ BHYT và các giấy tờ tùy thân có ảnh hợp lệ được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí trong phạm vi quyền lợi và mức hưởng của đối tượng”.

Theo quy định và hướng dẫn trên, mẹ của độc giả được tự lựa chọn đến khám, chữa bệnh tại các bệnh viện tuyến huyện (không bao gồm các cơ sở y tế không phải là bệnh viện như phòng khám đa khoa, trạm y tế) trên địa bàn toàn tỉnh Quảng Ninh như: Bệnh viện đa khoa khu vực Cẩm Phả, Bệnh viện đa khoa Cẩm Phả, Trung tâm y tế huyện Vân Đồn, Trung tâm y tế thị xã Đông Triều,…, không cần phải có giấy chuyển tuyến. Trong trường hợp vượt quá khả năng chuyên môn, người bệnh được bệnh viện tuyến huyện kể trên chuyển tuyến đến bệnh viện đa khoa hoặc chuyên khoa tuyến tỉnh như: Bệnh viện đa khoa tỉnh Quảng Ninh, Bệnh viện Bãi Cháy, Bệnh viện Y dược cổ truyền,… và được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám, chữa bệnh theo mức hưởng quy định (phải có giấy chuyển từ bệnh viện tuyến huyện).

Ngoài ra, tại khoản 6, Điều 11, chương IV, Thông tư số 40/2015/TT-BYT ngày 16/11/2015 của Bộ Y tế có quy định: “Trường hợp người tham gia bảo hiểm y tế đi công tác, học tập, làm việc lưu động hoặc tạm trú dưới 12 tháng tại địa phương khác thì được khám bệnh, chữa bệnh tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trên địa phương đó tương đương với tuyến của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh ban đầu ghi trên thẻ bảo hiểm y tế. Trường hợp địa phương đó không có cơ sở y tế tương đương thì người tham gia bảo hiểm y tế được lựa chọn cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác có tổ chức khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu”. Theo đó, mẹ độc giả Phương còn được đến khám bệnh, chữa bệnh tại cơ sở y tế của địa phương nơi đang tạm trú tương đương với tuyến của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh ban đầu ghi trên thẻ bảo hiểm y tế của người bệnh và được chuyển tuyến đến cơ sở y tế tuyến trên khi tình trạng, mức độ bệnh vượt quá khả năng chuyên môn của cơ sở khám, chữa bệnh BHYT ban đầu.   

(Theo CV 764/SYT-NVY)

                                               






Danh sách câu hỏi và trả lời:

STTCâu hỏiNgười hỏiNgày trả lờiTrạng thái
1 Sở Nội vụ trả lời câu hỏi của độc giả Nguyễn Thị Hương Giang, TP Cẩm Phả Nguyễn Thị Hương Giang 28/06/2017 Đã trả lời
2 Cổng thông tin Điện tử tỉnh Quảng Ninh trả lời câu hỏi của độc giả Phạm Quang Vinh, TP Hạ Long Phạm Quang Vinh 23/06/2017 Đã trả lời
3 Sở Tài nguyên và Môi trường trả lời câu hỏi của độc giả Trần Hữu Thinh, TP Hạ Long Trần Hữu Thinh 20/06/2017 Đã trả lời
4 Sở Tài nguyên và Môi trường trả lời câu hỏi của độc giả Nguyễn Thị Bình Minh, huyện Vân Đồn Nguyễn Thị Bình Minh 16/06/2017 Đã trả lời
5 Sở Tài nguyên và Môi trường trả lời câu hỏi của độc giả Phạm Xuân Trường, TP Hạ Long Phạm Xuân Trường 14/06/2017 Đã trả lời
6 Sở Nội vụ trả lời câu hỏi của độc giả Nguyễn Thị Lụa, phường Bạch Đằng, TP Hạ Long Nguyễn Thị Lụa 13/06/2017 Đã trả lời
7 Sở Nội vụ trả lời câu hỏi của độc giả Hoàng Thế Chiến, TP Hạ Long Hoàng Thế Chiến 09/06/2017 Đã trả lời
8 Sở Nội vụ trả lời câu hỏi của độc giả Trần Ngọc Nhân, TP Uông Bí Trần Ngọc Nhân 08/06/2017 Đã trả lời
9 BHXH tỉnh Quảng Ninh trả lời câu hỏi của độc giả Phạm Thị Kim Lương, TP Hạ Long Phạm Thị Kim Lương 06/06/2017 Đã trả lời
10 Bảo hiểm xã hội tỉnh Quảng Ninh trả lời câu hỏi của độc giả Nguyễn Văn Thanh, TP Cẩm Phả Nguyễn Văn Thanh 05/06/2017 Đã trả lời
11 Sở Tài nguyên và Môi trường trả lời câu hỏi của độc giả Vũ Thị Mai, TP Cẩm Phả Vũ Thị Mai 31/05/2017 Đã trả lời
12 Sở Xây dựng trả lời câu hỏi của độc giả Diệp Thị Trang Nhung, TP Hạ Long Diệp Thị Trang Nhung 29/05/2017 Đã trả lời
13 Sở Xây dựng trả lời câu hỏi của độc giả Phạm Thị Thu Hà, TP Hà Nội Phạm Thị Thu Hà 26/05/2017 Đã trả lời
14 Sở Xây dựng trả lời câu hỏi của độc giả Đinh Nhật Minh, phường Việt Hưng, TP Hạ Long Đinh Nhật Minh 25/05/2017 Đã trả lời
15 Công an tỉnh Quảng Ninh trả lời về thủ tục xin Giấy xác nhận tiền án, tiền sự Trần Thị Phương Dung 17/05/2017 Đã trả lời
12345678910...
CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH QUẢNG NINH
© Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân Tỉnh Quảng Ninh
Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông
Chịu trách nhiệm chính: Ông Vũ Công Lực, Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh Quảng Ninh
Địa chỉ: Tầng 8, Trụ sở Liên cơ quan số 2, Nguyễn Văn Cừ, Phường Hồng Hà, TP. Hạ Long, tỉnh Quảng Ninh; Điện thoại: (+84 203) 3638468 - Fax: (+84 203) 3638822
Email: banbientap@quangninh.gov.vn